fbpx

ગર્ભનિરોધકની નવી રીત શોધાઈ, ICMRએ જણાવ્યું-પુરુષો તેનો ઉપયોગ કેવી રીતે કરી શકશે

Spread the love

ઇન્ડિયન કાઉન્સિલ ઓફ મેડિકલ રિસર્ચ (ICMR), જે છેલ્લા સાત વર્ષથી પુરૂષ ગર્ભનિરોધક પર સંશોધન કરી રહી છે, તેને મોટી સફળતા મળી છે. ખરેખર, ICMRને પુરૂષ ગર્ભનિરોધક RISUG સલામત અને અસરકારક હોવાનું જણાયું છે. રિસગ એ બિન-હોર્મોનલ ઇન્જેક્ટેબલ ગર્ભનિરોધક છે જે ગર્ભાવસ્થાને રોકવામાં સફળ છે.

રિપોર્ટ અનુસાર આ રિસર્ચમાં 303 પુરુષોએ ભાગ લીધો હતો. એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે, પુરુષો માટે આ પહેલું સફળ ગર્ભનિરોધક ઈન્જેક્શન છે, જે પાર્ટનરની પ્રેગ્નન્સીને લાંબા સમય સુધી રોકી શકે છે.

ઈન્ટરનેશનલ ઓપન એક્સેસ જર્નલ એન્ડ્રોલોજીમાં પ્રકાશિત ઓપન-લેબલ અને નોન-રેન્ડમાઈઝ્ડ ફેઝ-III અભ્યાસના પરિણામો અનુસાર, 25 થી 40 વર્ષની વયના 303 સ્વસ્થ, સેક્સુઅલી રીતે સક્રિય અને પરિણીત લોકોને કુટુંબ નિયોજન ક્લિનિક્સમાંથી પસંદ કરવામાં આવ્યા હતા અને આ સંશોધનમાં સામેલ કરવામાં આવ્યા હતા. આ લોકોને 60 મિલિગ્રામ રિસગ આપવામાં આવ્યો હતો.

સંશોધનમાં જાણવા મળ્યું છે કે રિસગ ગર્ભાવસ્થાને રોકવામાં 99.02 ટકા સફળ રહી હતી, તે પણ કોઈપણ આડઅસર વિના. રીસગે 97.3% એઝોસ્પર્મિયા હાંસલ કર્યું, જે એક તબીબી પરિભાષા છે જે સૂચવે છે કે, સ્ખલિત વીર્યમાં શુક્રાણુ હાજર નથી. સંશોધનમાં ભાગ લેનારાઓની પત્નીઓ પર પણ નજર રાખવામાં આવી હતી અને જાણવા મળ્યું હતું કે તેમના પર કોઈ વિપરીત અસર થઈ નથી.

ડૉ. R.S. શર્મા, જેઓ 2022માં ICMRમાંથી નિવૃત્ત થઈ રહ્યા છે અને 20 વર્ષથી વધુ અભ્યાસ અને અભ્યાસના લેખક માટે સમર્પિત છે, તેઓ કહે છે, ‘આખરે, આ સંશોધન દ્વારા, અમે રિસગ વિશે બે મુખ્ય ચિંતાઓ ઉભી કરવામાં સક્ષમ છીએ. પ્રથમ ગર્ભનિરોધક કેટલા સમય સુધી અસરકારક રહેશે અને બીજું ગર્ભનિરોધક લેતા લોકો માટે તે કેટલું સલામત છે.’

આરોગ્ય મંત્રાલય દ્વારા હાથ ધરવામાં આવેલા અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે, રિસગના ઇન્જેક્શન પછી કેટલાક પુરુષોને તાવ, સોજો અને પેશાબની નળીઓના વિસ્તારમાં ચેપ જેવી આડઅસરોનો અનુભવ થયો હતો, પરંતુ તેઓ થોડા અઠવાડિયાથી ત્રણ મહિનામાં સ્વસ્થ થઈ ગયા હતા.

IIT ખડગપુરના ડૉ. સુજોય કુમાર ગુહા દ્વારા રિસગ વિકસાવવામાં આવ્યો છે. ડૉ. સુજોયે 1979માં ગર્ભનિરોધક જર્નલમાં RESG પર પ્રથમ વૈજ્ઞાનિક પેપર પ્રકાશિત કર્યું હતું. આ ગર્ભનિરોધકનો તબક્કો-III ટ્રાયલ પૂર્ણ કરવામાં લગભગ 40 વર્ષ લાગ્યા. હોસ્પિટલ આધારિત સંશોધન પાંચ કેન્દ્રો જયપુર, નવી દિલ્હી, ઉધમપુર, ખડગપુર અને લુધિયાણામાં હાથ ધરવામાં આવ્યું હતું.

રિસગ ને ડાય-મિથાઈલ સલ્ફોક્સાઇડ (DMSO) દ્વારા શુક્રાણુ નળીમાં સ્ટાયરીન મેલીક એનહાઇડ્રાઇડ (SMA) નામના પોલિમેરિક એજન્ટને ઇન્જેક્ટ કરવા પર આધારિત છે. શુક્રાણુ કોષો અંડકોષમાંથી માત્ર શુક્રાણુ નળી દ્વારા પ્રાઈવેટ પાર્ટ સુધી પહોંચે છે.

રિસગને બે શુક્રાણુ નળીઓમાં ઇન્જેક્ટ કરવામાં આવે છે, જે શુક્રાણુઓને અંડકોષમાંથી પ્રાઇવેટ પાર્ટ્સમાં લઈ જાય છે. સૌ પ્રથમ, અંડકોષને જ્યાં ઇન્જેક્શન આપવાના હોય ત્યાં એનેસ્થેસિયા આપવામાં આવે છે. પછી રિસગને અનુક્રમે પ્રથમ અને પછી બીજા શુક્રાણુ નળીમાં ઇન્જેક્ટ કરવામાં આવે છે.

એકવાર ઇન્જેક્ટ કર્યા પછી, પોલિમર શુક્રાણુ નળીની દિવાલો પર ચોંટી જાય છે. જ્યારે પોલિમર શુક્રાણુ નકારાત્મક ચાર્જવાળા શુક્રાણુના સંપર્કમાં આવે છે, ત્યારે તે તેમની પૂંછડીઓ તોડી નાખે છે, જેનાથી તેઓ ફળદ્રુપ થઈ શકતા નથી.

અત્યાર સુધી પુરૂષો ગર્ભનિરોધક માટે માત્ર કોન્ડોમનો જ ઉપયોગ કરતા હતા, પરંતુ શારીરિક સંબંધ બાંધ્યા બાદ પુરુષો પાસે ગર્ભાવસ્થાને રોકવાનો કોઈ ઉપાય નહોતો. હાલમાં મહિલાઓ ગર્ભાવસ્થાને રોકવા માટે જે ગર્ભનિરોધક ગોળીઓ લે છે, તેની તેમના સ્વાસ્થ્ય પર નકારાત્મક અસર પડે છે. ખરેખર, આ સ્ત્રીઓમાં હોર્મોનલ સંતુલનને ખલેલ પહોંચાડે છે. વૈજ્ઞાનિકો માને છે કે મેલ જન્મ નિયંત્રણની રજૂઆત મહિલાઓના સ્વાસ્થ્ય અને જીવન પર સકારાત્મક અસર કરશે, કારણ કે ગર્ભનિરોધકની સંપૂર્ણ જવાબદારી સ્ત્રીઓ પર રહેશે નહીં.

error: Content is protected !!
%d bloggers like this: