fbpx

રાજસ્થાન ચૂંટણી: પાર્સલમાં નોટ છે કે બીજું કંઈક…? ભગવાન જાણે, કેમ તપાસી ન શકાય

Spread the love

વિધાનસભાની ચૂંટણી દરમિયાન જે રીતે કાળું નાણું સડક માર્ગે લઈ જવામાં આવતું હતું તે પકડાઈ રહ્યા પછી હવે રેલવેના પાર્સલ પર પણ શંકા વ્યક્ત કરવામાં આવી રહી છે. રેલવેમાં સ્કેનરના અભાવે ટ્રેનો દ્વારા મોકલવામાં આવતા પાર્સલની તપાસ કરવામાં આવી રહી નથી. તેથી, પાર્સલમાં એક જગ્યાએથી બીજી જગ્યાએ શું જઈ રહ્યું છે તે જાણી શકાતું નથી.

દેશના પાંચ રાજ્યોમાં વિધાનસભા ચૂંટણીની મોસમ ચાલી રહી છે. રાજસ્થાનમાં 25મી નવેમ્બરે ચૂંટણી છે. ચૂંટણી પંચ ચૂંટણી દરમિયાન કાળા નાણા પર ચાંપતી નજર રાખે છે. રાજસ્થાનમાં હાઈવે પરના વાહનોમાંથી અત્યાર સુધીમાં 400 કરોડ રૂપિયાનું કાળું નાણું ઝડપાયું છે. પરંતુ રેલવે પાસે ગુડ્સ ટ્રેનોમાં જતા માલસામાનની તપાસ કરવાનો કોઈ રસ્તો નથી. પાર્સલ માલિક તેનો માલ પેક કરે છે અને કાગળ પર એક ઘોષણા આપે છે અને માલ તપાસ્યા વિના ગંતવ્ય સ્થાને મોકલવામાં આવે છે.

પાર્સલમાં શું છે તે મોકલનાર અને પ્રાપ્તકર્તા સિવાય કોઈ જાણતું નથી. જ્યારે શંકા હોય ત્યારે જ પાર્સલ તપાસવું આવશ્યક છે. પરંતુ 99 ટકા સામાનની તપાસ કરવામાં આવતી નથી. આવી સ્થિતિમાં રેલવે સ્ટેશન પર હાજર RPF અને GRP ઇચ્છે તો પણ કંઇ કરી શકતા નથી. જયપુર જંકશનના GRP સ્ટેશન ઓફિસર વીરેન્દ્ર કુરિલ કહે છે કે, RPFએ રેલ્વે પાસે એવી પણ માંગણી કરી છે કે તેમને રેલ્વે સ્ટેશનો પર મોટા પાયે સ્કેનર ઉપલબ્ધ કરાવવામાં આવે જ્યાં તમામ પાર્સલ ચેક કરી શકાય.

ચૂંટણી દરમિયાન સૌથી વધુ દારૂ અને કાળા નાણાની દાણચોરી થાય છે. તેમ છતાં જયપુર જેવા મોટા જંકશન પર પાર્સલ સ્કેનરની માંગ હજુ સંતોષાઈ નથી. રાજસ્થાનમાં ચૂંટણીને હવે ગણતરીના દિવસો જ બાકી રહ્યા છે. માલગાડીઓમાં પાર્સલ મુક્તપણે ફરતા હોય છે. પાર્સલ ફી માત્ર કાગળની જાહેરાત પર રેલવેને ચૂકવવામાં આવે છે. કાગળના ઘોષણા પર આધાર રાખીને, રેલવે પાર્સલને તેના ગંતવ્ય સ્થાને પહોંચાડે છે. જ્યારે વાસ્તવમાં કોઈ જાણતું નથી કે પાર્સલમાં શું રાખવામાં આવ્યું છે?

આવી સ્થિતિમાં આવા મોટા સ્કેનરની તાત્કાલિક જરૂર છે જે ઉત્તર પશ્ચિમ રેલવેના ચાર મોટા રેલવે સ્ટેશન જયપુર, જોધપુર, અજમેર અને બિકાનેરમાં પાર્સલ ચેક કરી શકે. GRP અધિકારીઓનું માનવું છે કે રસ્તા પર વધુ પડતી કડકતાને કારણે રેલવે પાર્સલને શંકાની નજરે જોઈ શકવું જોઈએ. તેનું મુખ્ય કારણ એ છે કે, કાળા નાણાના ધંધામાં સંકળાયેલા લોકો આ ખામીથી વાકેફ હોય છે. તેથી, તે પાર્સલ પર શંકા કરવી સ્વાભાવિક છે. માલસામાન ટ્રેન દ્વારા માલ મોકલવાની પ્રક્રિયા સૌથી સરળ છે. ચૂંટણી દરમિયાન ગુડ્સ ટ્રેનનો દુરુપયોગ થઈ શકે છે.

error: Content is protected !!